Sửa chửa nâng cấp nhà cấp 4

Xin vui lòng cho hỏi : tôi có căn nhà cấp 4 (tường gạch, mái tole) có giấy tờ sổ hồng , hiện nay do nhà xuống cấp vì bị dột toàn bộ và nền quá thấp so với mặt đường hiện tại (và hiện nay đường đang được tiến hành nâng cấp cao hơn nữa, đã có cốt nền mới) nên phải sửa chữa nâng nền và nâng mái . Tôi đã báo với phòng quản lý nhà đất phường về vịệc sửa chữa nhà . Xin hỏi như vậy đã làm đúng thủ tục chưa? Xin chân thành cám ơn!

 

Chào ông/bà, phòng Cấp phép xây dựng trả lời câu hỏi của ông như sau:

Việc sửa chữa, cải tạo lấp đặt thiết bị bên trong công trình nhưng không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình thì không xin phép xây dựng (theo quy định tại điểm d, khoản 1, Điều 19 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 10 tháng 02 năm 2009 của Chính phủ. Tuy nhiên, trước khi tiến hành sửa chữa, cải tạo, chủ đầu tư phải tiến hành thông báo cho Uỷ ban nhân dân Phường, Xã nơi công trình tọa lạc để được kiểm tra và theo dõi thi công theo đúng quy định. Trường hợp, sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình có ảnh hưởng đến kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình, chủ đầu tư phải xin cấp giấy phép xây dựng công trình theo đúng quy định.

 

Theo Sở xây dựng TP.HCM